EM BÉ KHỎE.COM
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
EM BÉ KHỎE.COM

Hân hạnh đón tiếp bạn đến với Embekhoe.com! Embekhoe.com là nơi chuyên phục vụ các mặt hàng xách tay dinh dưỡng chất lượng cao từ Mỹ, nhằm đem lại sự phát triển an toàn và bảo vệ sức khoẻ tối ưu cho những năm tháng đầu đời của trẻ thơ.

You are not connected. Please login or register

Cách cho bé làm quen với mùi vị mới

Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Admin

Admin
Admin

Lúc được 4 tháng, em bé của bạn chắc hẳn đã sẵn sàng nếm thử thức ăn đặc, tuy nhiên bạn có thể đợi đến 5 hay 6 tháng tuổi nếu em bé có vẻ như chỉ thích có sữa thôi. Nên nhớ rằng những tuần đầu bạn chỉ mới gợi ý cách cho bé ăn đặc bằng thìa thôi, sữa vẫn còn là nguồn cung cấp tất cả những chất cần thiết cho bé.

Bạn hãy khởi đầu cho ăn vào cữ bú điểm tâm hoặc buổi trưa, tránh buổi chiều muộn vì khả năng một thức ăn làm bé bị rối loạn và khiến cho cả mẹ lẫn con mất một đêm xáo trộn. Em bé sẽ chịu hợp tác hơn nếu bạn chịu thỏa mãn một phần cơn đói của bé trước đã. Như vậy, bạn hãy “xen kẽ” một muỗng bột gạo hay trái cây nghiền nhuyễn vào giữa hai nửa của một cữ bú mẹ hoặc bú bình. Toàn bộ tiến trình có thể mất tới một tiếng.

Bạn sẽ cần đến: yếm dãi, chén nhựa nhỏ hay ly nhỏ ăn trứng, thìa nhựa nhỏ, khoảng một thìa cà phê táo tươi hay lê nghiền nhuyễn hay bột gạo.

Cho bú trước đã

Bạn hãy ngồi xuống một cách thoải mái với chén thức ăn của em bé trong tầm tay. Đeo yếm dãi cho bé, rồi cho bé bú một nửa cữ bú mẹ hay bú bình thường lệ: bạn cho em bé bú cạn một bên hoặc cho bé bú nửa bình sữa. Em bé có tí hơi nào thì bạn hãy giúp bé ợ lên. Em bé sẽ tiếp tục cần đến những cữ bú trong nhiều tháng tới.

1. Vấn đề bé ngồi trong lòng, múc một chút thức ăn lên thìa – vừa đủ để tráng đầu thìa. Đặt thìa vào giữa đôi môi em bé sao cho bé hút được thức ăn. Đừng cố đẩy thìa sâu vào miệng bé, bé sẽ sặc nếu bé cảm thấy thức ăn ở cuống lưỡi. Bé có thể tỏ ra ngạc nhiên với mùi vị và cảm giác thoạt đầu, bởi vậy bạn hãy kiên nhẫn và nói chuyện với bé để tỏ ý khuyến khích.

2. Bé sẽ mau chóng khám phá thấy mình thưởng thức kinh nghiệm mới mẻ này. Nếu bé đùn thức ăn ra, bạn hãy gạt thức ăn lên và đặt thìa lại giữa đôi môi bé. Khi bé đã ăn được khoảng một thìa cà phê thức ăn tán nhuyễn hay bột gạo, bạn hãy lau sạch miệng và cằm cho bé và cho bé bú tiếp tục cữ bú.

Nếu bé không chịu ăn bằng thìa

Bạn hãy nhúng đầu ngón tay đã rửa sạch của bạn vào thức ăn và cho bé mút. Nếu bé vẫn phản đối thì có thể là bé không thích mùi vị của thức ăn đó. Kỳ tới, bạn hãy thử cho nếm một thức ăn khác.

Các thức ăn cho em bé trên thị trường

Thức ăn cho em bé đựng trong hũ, lon hay bịch rất tiện dụng đặc biệt khi bạn đi xa hay vội việc gì. Nhưng bé sẽ được nuôi tốt hơn nếu bạn hạn chế sử dụng chúng ở mức tối thiểu bởi lẽ mùi vị của chúng là quá nhàm chán và đơn điện, thức ăn nhà làm đa dạng hơn nhiều về cả thể chất lẫn mùi vị. Nếu bạn muốn dự trữ sẵn một số thức ăn bầy bán ở các của hàng thì nên tránh những thức ăn trong danh sách thành phần nguyên liệu có đường dextrose, đường mía hay muối, hoặc cho thấy đứng đầu các nguyên liệu là nước – có nghĩa là nước là thành phần khối lượng lớn nhất vì thế cho nên thức ăn này có thể không bổ dưỡng bằng món tương đương bạn làm ở nhà. Bạn nên luôn luôn kiểm tra ngày mua và cách thức đóng gói.

Theo Cẩm Nang Chăm Sóc Bà Mẹ và Em

https://embekhoe.forumvi.com

Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]